Tính thuế thế nào với những giao dịch “lan đột biến” tiền tỷ?

Tính thuế thế nào với những giao dịch “lan đột biến” tiền tỷ?

Tuấn Việt
BizLIVE -
Trước những thông tin về giao dịch "lan đột biến" tiền tỷ, thậm chí hàng trăm tỷ râm ran trong dư luận suốt thời gian qua, Tổng cục Thuế vừa chính thức lên tiếng về công tác quản lý thuế đối với hoạt động kinh doanh liên quan.
Trung tuần tháng ba, trên mạng xã hội xôn xao với sự kiện chuyển nhượng "lan đột biến" 5 cánh trắng Bảo Duy, giá trị chuyển nhượng gần 19 tỷ đồng diễn ra tại Hà Nam. Và chỉ vài ngày sau đó, dư luận tiếp tục xôn xao về thương vụ mua bán "lan đột biến" Ngọc Sơn Cước, trị giá 250 tỷ đồng diễn ra tại Mạo Khê, Quảng Ninh.
Đáng chú ý, trước đó, hàng loạt cuộc giao dịch tương tự với "lan đột biến" có giá trị hàng chục tỷ, trăm tỷ đồng đã được lan truyền trên truyền thông hay mạng xã hội.
Liên quan đến vấn đề này, Tổng cục Thuế vừa ban hành công văn gửi Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Trong đó, đề nghị Cục Thuế các tỉnh, thành triển khai việc nắm bắt tình hình về các giao dịch mua bán "lan đột biến" trên địa bàn, đồng thời phối hợp với các cơ quan chuyên ngành để xác minh thực tế và xử lý quản lý thuế theo đúng quy định của pháp luật về Quản lý thuế, Thuế giá trị gia tăng (GTGT), Thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) và Thuế thu nhập cá nhân (TNCN).
Tính thuế giao dịch "lan đột biến" như thế nào?
Theo văn bản của Tổng cục Thuế, trong trường hợp phát sinh giao dịch với "lan đột biến", ngành thuế sẽ xem xét dựa trên giao dịch mua bán trên của tổ chức hay hộ gia đình, cá nhân để tính thuế GTGT, thuế TNDN, TNCN.
TRƯỜNG HỢP PHÁT SINH GIAO DỊCH MUA BÁN CỦA TỔ CHỨC
Tổng cục Thuế thông tin, với "lan đột biến" do doanh nghiệp, tổ chức tự trồng và bán ra thì thuộc đối tượng không chịu Thuế GTGT.
Trường hợp "lan đột biến" do doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại thì không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT.
Với trường hợp "lan đột biến" do doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán cho hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác ở khâu kinh doanh thương mại thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5%.
Với trường hợp "lan đột biến" do doanh nghiệp, hợp tác xã và tổ chức kinh tế khác nộp Tthuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT bán ở khâu kinh doanh thương mại thì kê khai, tính nộp Thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu.
TRƯỜNG HỢP PHÁT SINH GIAO DỊCH MUA BÁN CỦA HỘ GIA ĐÌNH, CÁ NHÂN
Tổng cục Thuế cho biết, với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có phát sinh giao dịch mua bán "lan đột biến" thì thuộc diện điều chỉnh của Thuế GTGT và Thuế TNCN theo quy định về hoạt động kinh doanh với thuế suất Thuế GTGT 1% và Thuế TNCN 0,5%.
Còn đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất nông nghiệp (trồng trọt) chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác thì sản phẩm nông nghiệp trong trường hợp này không chịu Thuế GTGT theo quy định tại khoản 1, Điều 1 Luật số 106/2016/QH13 và được miễn Thuế TNCN theo quy định tại Điều 4 Luật Thuế TNCN số 04/2007/QH12.
Trước những diễn biến bất thường của hoạt động mua bán "lan đột biến", Tổng cục Thuế yêu cầu Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ quy định pháp luật Thuế và pháp luật có liên quan thực hiện công tác quản lý thuế đối với giao dịch mua bán "lan đột biến" tại địa bàn và các tổ chức, cá nhân có liên quan theo quy định pháp luật.
Trong quá trình thực hiện nếu có phát hiện dấu hiệu vi phạm pháp luật thì chuyển cơ quan chức năng có liên quan xử lý theo quy định của pháp luật.

TUẤN VIỆT